
Naungana na viongozi wa Kanisa la Waadventista wa Sabato na wazungumzaji wengine 

walionitangulia, kumshukuru Mwenyezi Mungu, kwa kibali chake cha kufanyika kwa 

kongamano la siku nne kuhusu uhuru wa kidini Afrika, linalohitimishwa hivi leo.   Kwa 

niaba ya Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

nakushukuru Mchungaji Mark Walwa Malekana, Mwenyekiti wa Kanisa la Waadventista 

wa Sabato Unioni ya Kaskazini mwa Tanzania na waumini wote wa Kanisa la Waadventista 

wa Sabato, kwa kumwalika Mheshimiwa Rais kuwa mgeni rasmi katika kufunga 

Kongamano hili muhimu. Licha ya kupokea na kuridhia mwaliko wenu, hakuweza kushiriki 

nanyi kutokana na majukumu mengi aliyonayo. Hivyo, amenituma kumwakilisha. 
 

Napenda pia kuwapongeza kwa dhati viongozi wa Kanisa la Waadventista wa Sabato 

kutoka ndani na nje ya bara la Afrika na waumini wote wa dini mbalimbali mlioweza 

kushiriki Kongamano hili hapa Arusha. Kipekee, napenda kuushukuru uongozi wa Kanisa 

la Waadventista wa Sabato Tanzania na Chama cha Uhuru wa Kidini Barani Afrika, kwa 

maandalizi, uratibu na uwezeshaji wa Kongamano hili. Nimefahamishwa kwamba, katika 

siku hizi nne mmejadili kwa kina njia mbalimbali za kukuza uhuru na uvumilivu wa kidini 

kama msingi wa kuishi kwa amani, umoja na mshikamano miongoni wa jamii yenye imani 

mbalimbali za kidini.  
 

1. KUISHI PAMOJA KWA USALAMA NA UTULIVU BILA VURUGU AU VITA 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini;  

Nimejulishwa kwamba Kaulimbiu ya Kongamano hili ilikuwa: “Kuishi Pamoja kwa Amani 

Barani Afrika: Tunu Isiyopingika ya Dhamiri ya Binadamu” (Peaceful Co-existence in 

Africa: The Undeniable Value of Human Conscience). Kaulimbiu hii ni nzuri sana na 

ninawapongeza kwa uchaguzi wa dhima hii muhimu sana. Sababu yake ni kwamba amani 

ni tunu adhimu sana kwa Taifa lolote lile. Hakika, ipo mifano mingi inayotukumbusha 

kuwa kushindwa kuheshimu tofauti za kiimani kunaweza kuchochea vita na migogoro 

katika mataifa mbalimbali na kusababisha vurugu, vifo na hata kuathiri uchumi na 

maendeleo kwa ujumla. Baadhi ya migogoro inayojitokeza Barani Afrika, inatokana na 

imani kali za kidini. Taarifa zinaonesha kuwa, takriban nusu ya vifo vilivyohusishwa na 

ugaidi duniani vilitokea katika eneo la kati la Sahara (Journey to extremism in Africa: 

Pathways to recruitment and Disengagement, 2023).  Vilevile, itikadi kali za kidini, 

zimeenea pia katika nchi nyingine za Bara la Afrika kama vile Nigeria, Msumbiji, Somalia 

na Sudani na kusababisha vifo, utekaji na watu kuyakimbia makazi yao.  
 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini;  

Licha ya umuhimu mkubwa wa kuishi pamoja kwa amani, kiuhalisia siyo jambo rahisi (not 

a simple endeavour). Ni lazima iwe juhudi endelevu (it is a constant struggle). Amani 

inayosemwa katika Biblia, kitabu cha Nabii Isaya 11:6 kwamba “Mbwamwitu ataishi 

pamoja na Mwanakondoo, Chui watapumzika pamoja na Mwanambuzi, Ndama na Simba 

watakula pamoja na mtoto mdogo atawaongoza”  siyo jambo rahisi hata kidogo! Napenda 

kuamini kwamba katika siku hizi 4 za kongamano mmejadili jambo hili kwa mapana yake 

na kwa kina. Bila shaka mmechambua namna au mbinu za kuwezesha watu wa imani 

tofuti tofauti za kidini kuishi pamoja kwa amani. Itoshe tu kusema kwamba, jambo 

muhimu ni kuheshimiana  na kustahimiliana maana sote tumeumbwa na Mungu. Tuache 

kukashifu wenzetu kwa msingi kwamba imani yangu ni bora kuliko ya mwingine. Tutumie 
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zaidi saburi, mazungumzo (inter-religious dialogue), na kualikana na kushirikiana katika 

shughuli mbalimbali za kijamii ili kujenga udugu, kuaminiana na kufikia maridhiano na 

amani. 
 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini;  

Hata hivyo, mimi ninapoitazama Tanzania na Bara letu la Afrika, kwa ujumla ninaona 

kwamba changamoto ya kuishi pamoja kwa amani ina sura mbalimbali. Na hapa napenda 

ieleweke kuwa haya nitakayosema hayalengi dhehebu lolote la dini, ha hivyo naomba 

radhi kama itaonekana kuligusa dhehebu fulani. Sura ya kwanza ambayo tayari 

nimeielezea ni changamoto ya watu wa imani tofauti za kidini kuishi pamoja kwa amani. 

Sura ya pili ninayoiona ni ile ya watu wa imani moja ya kidini kushindwa kuishi pamoja 

kwa amani. Hapa naomba nifafanue kidogo. Siku hizi tunashuhudia magomvi na vurugu 

za aina mbalimbali miongoni mwa waumini wa imani moja, wakiwemo baadhi viongozi 

wa dini (Wachungaji au Mashekhe, Ma-Ustaadh, Wazee wa kanisa n.k.).  Wote 

tunashuhudia viongozi wanaondoana au kufukuzana kwenye nyumba za ibada na hata 

kwenu ndugu zangu wa Kanisa la Waadventista wa Sabato ninaona nyaraka mbalimbali 

kwenye mitandao. Mfano ni za yule anayejulikana kama “Jicho la Mwewe” (sijui kama 

yupo nasi hapa uwanjani) ambazo zimejaa tuhuma nyingi, zinazojumuisha matumizi 

mabaya ya fedha na mali za kanisa, kugombea madaraka, kuajiriana kwa upendeleo, 

rushwa na kukosekana kwa haki kwenye chaguzi katika ngazi za Union, Conference na 

Field. Hata katika madhehebu mengine ya dini, mambo ni hayo hayo, japo kwa viwango 

tofauti tofauti. Nako kuna kuenguana kwenye uongozi, kuhamishwa kutoka kwenye 

mitaa, usharika, vigango, parokia au misikiti yenye sadaka kubwa na kupelekwa kwenye 

vituo vyenye maokoto kidogo! Ninashangazwa zaidi na kuwepo hata kwa tuhuma za 

ushirikina! Kwa maoni yangu, baadhi ya mambo haya yanatokana na kuwa baadhi ya 

viongozi wameigeuza dini kuwa ajira badala ya utumishi kwa Mungu.  Wakati mwingine, 

tofauti miongoni mwetu zinatokana na tafsiri tofauti ya maandiko, kila mtu akijiona ndiye 

mwenye tafsiri sahihi. 
 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini;  

Viongozi wetu wa dini mnayo nafasi na heshima ya pekee sana katika jamii yetu hapa 

Tanzania na nchi nyingine za Afrika, kama wawakilishi wa Mungu hapa duniani.  Kwa 

unyenyekevu naomba nitoe rai kwenu watumishi wote wa Mungu, kutafakari mwenendo 

huu unaozidi kuota mizizi. Nafikiri jambo muhimu ni kudhibiti tamaa ya mali iliyopitiliza 

(magari, nyumba za kifahari, fedha n.k.) na uchu wa madaraka na kurudi kwenye wito 

wenu halisi.  Tujinyenyekeshe kwa Mungu. Tena, naamini yafaa wote turudi kwenye 

utaratibu wetu mzuri wa kusemana na kuonyana kwa upendo au kindugu kanisani na 

misikitini ambao naona tunauacha na badala yake, tumehamia mitandaoni!  Tusipofanya 

haya, kwa maoni yangu itakuwa vigumu sana kuhubiri na kujenga tunu ya kuishi pamoja 

kwa amani na wenzetu wa imani tofauti wakati sisi wenyewe wa imani moja tunashindwa 

kuishi pamoja kwa amani. 
 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini;  
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Sura ya tatu ni ile ya baadhi ya viongozi wa dini au dhehebu moja kujiambatanisha na 

chama kimojawapo cha siasa na kupelekea maoni yao binafsi ya kisiasa kutafsiriwa kwa 

ndiyo maoni ya dini au dhehebu wanaloliongoza.  Katika hali kama hiyo, itakuwa vigumu 

kwa wafuasi wa vyama vingine vya siasa kuishi pamoja kwa usalama na utulivu na watu 

wa kile chama kingine chenye mrengo tofauti wa kisiasa.  Hili ni jambo la hatari kwa 

umoja wa kitaifa.  Aidha, hali kama hiyo inaleta changamoto kubwa katika uhusiano na 

mashirikiano baina ya Serikali ambayo haina dini na baadhi ya viongozi wa dini wenye 

mrengo dhahiri wa kisiasa. Wito wangu ni kutochanganya dini na siasa, kwa maana hiyo 

niliyoieleza. 
 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini; 

Sura ya nne ni kwamba haitoshi tu kuishi pamoja kwa usalama na utulivu miongoni 

mwa watu wa imani tofauti na wale ambao tuna imani moja na mrengo tofauti wa kisiasa, 

bali pia kati yetu na viumbe wengine.  Kwa maneno mengine, hatuna budi kuishi pamoja 

kwa amani na mazingira yetu (peaceful co-existence with the environment). Changamoto 

ya uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi inazidi kukua na kuongezeka. 

Maandiko matakatifu yanatueleza kuwa hapo mwanzo, Mwenyezi Mungu aliumba kwanza 

dunia ikiwa na mazingira mazuri (bustani) kabla ya kumuumba mwanadamu, 

aliyemwagiza pamoja na mambo mengine kuitunza. Hata hivyo, kutokana na shughuli za 

kibinadamu, kumekuwepo uharibifu mkubwa wa mazingira duniani na kuongezeka kwa 

uzalishaji wa gesi joto kulikopelekea mabadiliko ya tabianchi, majanga ya ukame, 

mafuriko, maporomoko ya ardhi na kukauka kwa vyanzo vya maji. Kutokana na hali hiyo, 

tunashuhudia pamoja na mambo mengine, mizozo na migogoro mingi inayotokana na 

uhaba wa rasilimali maji. Hivyo, nawasihi Viongozi wa dini kuhimiza umuhimu wa kuishi 

katika hali ya usalama na amani na mazingira yetu kama njia mojawapo ya kudumisha 

uhuru kwa kidini kwa kuwa mazingira na rasilimali zake kama vile maji ni muhimu katika 

kumwabudu Mungu na kuwezesha sisi binadamu, wanyama, mimea, ndege na wadudu 

kuishi pamoja kwa amani na kwa kutegemeana.  
 

Sura ya tano inahusu maadili mema katika jamii kama njia mojawapo ya kujenga jamii 

yenye amani na utulivu. Dini zina mchango mkubwa katika kujenga familia na jamii  zenye 

maadili mema. Familia na jamii zinazozingatia mafundisho ya dini zinazingatia pia maadili 

mema na hivyo kupelekea jamii kuishi katika hali ya usalama na utulivu. Kinyume chake, 

palipo na mmomonyoko wa maadili vitendo viovu kama vile unyang’anyi, matumizi ya 

dawa za kulevya, ulevi wa pombe, uasherati, ubakaji, ulawiti na ushoga hushamiri. Hali 

kadhalika, matukio ya mauaji ya kikatili, ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto na 

wanawake, na ubadhirifu wa mali za umma. Hivyo, napenda kuwasihi viongozi wetu wa 

dini na washiriki wote wa kongamano, kusimamia kikamilifu suala la maadili mema katika 

jamii, kwa kuanzia kwetu sisi wazazi/walezi hadi kwa vijana na watoto wetu. Shauku 

yangu ni kuona jamii inayolinda, kutunza na kurithisha maadili mema kwa vizazi vijavyo 

na kukemea maovu kwa nguvu zote.  Tunaweza kufikia azma hiyo endapo jamii yetu 

itakuwa na hofu ya Mungu. 
 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini;  
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Uhuru wa kidini tunaouona hivi sasa hapa nchini una misingi yake katika Katiba ya JMT 

na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na waasisi wa Taifa letu, pamoja na mambo mengine, 

kuhakikisha uhuru wa kidini wa watu wa dini zote. Nchi yetu ni miongoni mwa nchi zenye 

amani na utulivu katika Bara la Afrika. Kiini cha hali hii ni misingi iliyowekwa na waasisi 

wa Taifa letu iliyosisitiza umoja, mshikamano, kuheshimiana na kuondoa tofauti za kidini, 

kisiasa, rangi au kabila.  Kama hiyo haitoshi, uhuru wa kidini hapa nchini unatambuliwa 

na kulindwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, katika Ibara ya 19 (1) “Kila 

mtu anastahili kuwa na uhuru wa mawazo, imani na uchaguzi katika mambo 

ya dini, pamoja na uhuru wa mtu kubadilisha dini au imani yake.”  Ibara hii 

inatoa haki kwa kila mtu kuchagua imani anayoitaka na hata kubadili dini kwa hiari yake. 

Katika kulinda uhuru wa kidini nchini, Katiba katika ibara ya 19 (2), pamoja na mambo 

mengine, imezifanya shughuli za uendeshaji wa jumuiya za dini kuwa nje ya shughuli za 

mamlaka ya nchi, nanukuu “Kazi ya kutangaza dini, kufanya ibada na kueneza 

dini itakuwa huru na jambo la hiari la mtu binafsi, na shughuli na uendeshaji 

wa jumuiya za dini zitakuwa nje ya shughuli za za mamlaka ya nchi.”  Katika 

muktadha huo, Serikali inashirikiana kwa karibu na viongozi wa dini zote nchini hasa 

katika sekta za afya na elimu na kushauriana kutatua changamoto mbalimbali 

zinazojitokeza na kuhakikisha shughuli za dini zinaendeshwa kwa amani na utulivu hapa 

nchini. Hali kadhalika, ibara ya 19 (3) inataka shughuli za uenezaji dini, kufuata sheria za 

nchi, nanukuu “Hifadhi ya haki zilizotajwa katika ibara hii itakuwa chini ya 

taratibu zilizowekwa na sheria ambazo ni muhimu katika jamii ya 

kidemokrasia kwa ajili ya usalama wa jamii, amani katika jamii, maadili ya 

jamii na umoja wa kitaifa”.   
 

Ndugu washiriki wa Kongamano na waumini;  

Sambamba na misingi ya kuishi pamoja kwa amani iliyowekwa katika Katiba, nchi yetu 

ina mfano mzuri wa namna ya kukabiliana na kuvunjika kwa amani miongoni mwa jamii 

kutokana na tofauti za kidini.  Kubwa, ni uwepo wa chombo kinachojulikana kama Kamati 

ya Maridhiano na Amani chenye wajumbe kutoka madhehebu yote ya kidini.  Kamati hii 

ipo katika ngazi ya taifa, mkoa na wilaya na imejiwekea utaratibu wa kukutana mara kwa 

mara ili kujenga udugu, kushauriana na kuelimishana juu ya maeneo yenye kuleta 

kuhitilafiana ili kujenga hali ya kuaminiana na kushirikiana.  Aidha, kamati hii, licha ya 

kualikana kwenye shughuli za dhehebu moja moja, zipo pia shughuli za mashirikiano ya 

pamoja kama vile michezo. Serikali pia huwaalika viongozi wa kamati hiyo kwenye 

shughuli mbalimbali za kitaifa.  Mchango wa Kamati hii tunauona katika kuhimiza na 

kudumisha umoja, maridhiano na utulivu nchini, kukemea maovu na kuhimiza 

mafundisho sahihi ya kidini yanayojenga uwezo wa kustahimili, kuvumiliana na 

kuheshimiana katika imani zetu na kuepuka mafundisho ya chuki kwenye nyumba za 

ibada au kupitia mitandao ya kijamii na mihadhara.  
 

2. HITIMISHO 

Ninapoelekea kuhitimisha, napenda kusisitiza kuwa kukosekana kwa elimu ya kutosha 

kuhusu dini na ustahimilivu wa kidini, kukosa/kunyimwa haki, miiko/desturi ambazo ni 

vikwazo kwa wanadamu wengine, pamoja na umaskini na ufukara, vimekuwa vyanzo vya 
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kuvuruga hali ya usalama na utulivu. Aidha, napenda kuwahakikishia kuwa Serikali 

imepokea na itazifanyia kazi changamoto zilizoelezwa hapa ikiwemo usaili na mitihani 

kufanyika siku ya sabato. Baadhi ya changamoto hizi zinahitaji mashauriano na wadau 

mbalimbali na siyo uamuzi wa Serikali peke yake.  
 

Mwisho kabisa, nawakumbusha  kuhusu uchaguzi wa Serikali za Mitaa hapa Tanzania, 

unaotarajiwa kufanyika tarehe 27 Novemba mwaka huu. Ninawaomba Viongozi wa dini 

na waamini wote kuendelea kuombea uchaguzi huu ili ufanyike katika hali ya amani na 

utulivu. Aidha,  nawapongeza tena waandaaji wa Kongamano hili la Uhuru wa Kidini 

ambalo linafikia ukomo hivi leo. Ni matumaini yangu kuwa, limekuwa ni jukwaa zuri 

lililotuwezesha kujadili masuala muhimu yahusuyo uhuru wa kidini na kuishi pamoja kwa 

amani na kwamba sasa mko tayari kwenda kutekeleza mapendekezo mliyokubaliana kwa 

kuzingatia mazingira mahsusi ya kila nchi ili kuimarisha amani na usalama katika nchi 

zetu za bara la Afrika. 
 

Baada ya kusema hayo, sasa ninayo heshima kutamka kwa niaba ya Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kuwa Kongamano la nne la Uhuru 

wa Kidini katika Bara la Afrika limefungwa rasmi. 
 

Sabato Njema...(Njema sana na hasa ya leo) 

Makambi 2024....(Nitakwenda na familia yangu) 

 


